Giá dự thầu có bao gồm toàn bộ các khoản thuế, phí?
Theo quy định tại Luật Đấu thầu, giá dự thầu của nhà thầu phải bao gồm toàn bộ các khoản thuế, phí, lệ phí (nếu có) áp theo thuế suất, mức phí, lệ phí tại thời điểm 28 ngày trước ngày có thời điểm đóng thầu theo quy định.
Ảnh minh hoạ. Nguồn: Internet
Ảnh minh hoạ. Nguồn: Internet

Độc giả Võ Thị Luyến đặt câu hỏi như sau: Đơn vị của tôi là đơn vị sự nghiệp có thu trực thuộc Sở, được cơ quan chủ quản giao cho thực hiện các dự án về chỉnh lý tài liệu bằng hình thức đấu thầu.

Trong Quyết định phê duyệt kế hoạch lựa chọn nhà thầu, có phê duyệt giá của các gói thầu đã bao gồm thuế giá trị gia tăng (GTGT) 10%. Khi đơn vị đăng thông tin trên Báo Đấu thầu vẫn nguyên giá trị ghi trong Quyết định phê duyệt. Nhưng khi các nhà thầu nộp hồ sơ tham gia dự thầu thì ghi giá trong hồ sơ dự thầu là giá đã bao gồm thuế và phí, trong đó có một số nhà thầu đóng thuế GTGT chỉ có 5%.

Tôi xin hỏi, nếu nhà thầu đó trúng thầu thì đơn vị tôi có phải thương thảo lại giá không (Vì giá gói thầu có thuế 10%, nhưng nhà thầu chỉ nộp 5%. Trường hợp đây là hợp đồng trọn gói)?

Bộ Kế hoạch và Đầu tư trả lời vấn đề này như sau:

Khoản 17, Điều 4 Luật Đấu thầu quy định giá dự thầu là giá do nhà thầu ghi trong đơn dự thầu, báo giá, bao gồm toàn bộ các chi phí để thực hiện gói thầu theo yêu cầu của hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu.

Theo hướng dẫn tại Mục 14.4 Chương I Mẫu hồ sơ mời thầu dịch vụ phi tư vấn thì nhà thầu phải chịu trách nhiệm để thực hiện hoàn thành các công việc theo đúng yêu cầu nêu trong hồ sơ mời thầu.

Giá dự thầu của nhà thầu phải bao gồm toàn bộ các khoản thuế, phí, lệ phí (nếu có) áp theo thuế suất, mức phí, lệ phí tại thời điểm 28 ngày trước ngày có thời điểm đóng thầu theo quy định.

Trường hợp nhà thầu tuyên bố giá dự thầu không bao gồm thuế, phí, lệ phí (nếu có) thì hồ sơ dự thầu của nhà thầu sẽ bị loại.

Đối với trường hợp của đơn vị bà Luyến, khi tham dự thầu, nhà thầu phải chịu trách nhiệm tìm hiểu, tính toán và chào đầy đủ các loại thuế, phí, lệ phí (nếu có) trong giá dự thầu. Trường hợp hồ sơ dự thầu không đề cập về thuế, phí, lệ phí thì giá dự thầu của nhà thầu được coi là đã bao gồm đầy đủ các loại thuế, phí, lệ phí; trong trường hợp này, nếu nhà thầu trúng thầu, được trao hợp đồng thì phải chịu mọi trách nhiệm và thực hiện đầy đủ nghĩa vụ về thuế, phí, lệ phí (nếu có) đối với Nhà nước.

Trường hợp trong hồ sơ dự thầu, nhà thầu tuyên bố giá dự thầu không bao gồm thuế, phí, lệ phí (nếu có) thì hồ sơ dự thầu của nhà thầu sẽ bị loại.

Anh Ngọc

Bình luận của bạn về bài viết...