Xác định "sức khỏe" nhà thầu thi công
Theo quy định, nhà thầu thi công xây dựng công trình phải có đủ điều kiện năng lực phù hợp với loại, cấp công trình và công việc xây dựng.
Ảnh minh họa. Nguồn: Internet
Ảnh minh họa. Nguồn: Internet

Độc giả Lê Thái Hòa - quận 7, TPHCM đặt câu hỏi như sau: Chủ đầu tư A thực hiện dự án chung cư X, là dự án cấp I.

Dự án này được chia thành nhiều gói thầu, trong đó nhà thầu B thi công phần cọc, nhà thầu C thi công phần kết cấu và hoàn thiện, nhà thầu D thi công nội thất cho sảnh vào căn hộ và một số phòng chức năng công cộng. Nhà thầu E thi công lắp đặt hệ kính bên ngoài tòa nhà.

Tất cả các gói thầu này nhà thầu đều ký hợp đồng trực tiếp với chủ đầu tư.

Tôi xin hỏi, nhà thầu B, C, D, E có cần phải có chứng chỉ năng lực hạng I không?

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Theo quy định tại Khoản 6, Điều 111 Luật Xây dựng, “Nhà thầu thi công xây dựng công trình phải có đủ điều kiện năng lực phù hợp với loại, cấp công trình và công việc xây dựng”.

Theo đó, nhà thầu khi thực hiện gói thầu phải đáp ứng yêu cầu về năng lực, cấp công trình tương ứng với gói thầu do mình thực hiện.

Anh Ngọc

Bình luận của bạn về bài viết...