-
Hơn 900 dự án nhà ở xã hội đang được triển khai với quy mô hơn 856.000 căn -
Masterise Homes: Khi những chuẩn mực cao cấp được kiểm chứng bằng trải nghiệm thực tế -
Động thái của doanh nghiệp địa ốc sau thông tin khởi công mở rộng tuyến quốc lộ 13 -
Khu đô thị Sala tiếp nối chương phát triển mới: Chính thức mở bán hai dự án Sarene và Savila -
Điều gì tạo nên giá trị bền vững cho một căn hộ sau 10 năm? -
Đà Nẵng: Doanh thu dịch vụ kinh doanh bất động sản đạt hơn 14.600 tỷ đồng
Theo nguồn tin của phóng viên Báo điện tử Đầu tư - Baodautu.vn, trong phiên đấu giá 58 thửa đất tại xã Quang Tiến, huyện Sóc Sơn (Hà Nội), khi thấy bản thân không còn cơ hội đấu trúng các lô đất đẹp, nhiều đối tượng đã trả giá cao một cách phi lý.
![]() |
| Phiếu trả giá của khách hàng tại vòng 6. Do mức giá đã bị đẩy lên quá cao nên người tham gia xin rút. |
Cụ thể, đến vòng đấu thứ 5, có người đã ghi phiếu trả giá đất lên tới hơn 30 tỷ đồng/m2. Nhiều lô đất khác cũng được trả giá rất cao, khoảng 60 - 101 triệu đồng/m2. Tuy nhiên, đến vòng thứ 6 - vòng đấu cuối cùng, họ lại xin không trả giá tiếp.
Sau cùng, chỉ có 22/58 lô đất được đấu trúng, mức giá dao động từ 32 - 50 triệu đồng/m2. Tất cả những người "hét" giá cao ở vòng 5 đều đã xin dừng trả giá ở vòng 6.
![]() |
| Mức giá được trả tại vòng 5. |
![]() |
| Mức giá được trả tại vòng 6. |
Chia sẻ với phóng viên, nguồn tin - đồng thời cũng là người trực tiếp tham gia phiên đấu giá cho biết, những lô đất tại đây chỉ có giá trung bình khoảng 35 - 40 triệu đồng/m2. Bản thân các hội, nhóm đi đấu giá lần này không thực sự am hiểu về thị trường nên tự đánh mất cơ hội. Hành động trả giá mang tính bộc phát, không những không giải quyết được vấn đề, mà còn làm xấu hình ảnh những phiên đấu giá đất, gây tác động tiêu cực tới thị trường.
“Tôi hy vọng các cơ quan chức năng sẽ rà soát thật kỹ phiên đấu giá này. Đây là hành vi cố tình, có tổ chức và coi thường pháp luật”, nhân vật bức xúc cho biết.
58 thửa đất được đưa lên “sàn” có giá khởi điểm là 2,8 triệu đồng/m2. Diện tích từ 90 - 220 m2. Số tiền cọc đối với các thửa đất dao động từ 44 - 111 triệu đồng/lô. Việc đấu giá sẽ được thực hiện bằng cách bỏ phiếu trực tiếp qua 6 vòng bắt buộc.
Trước đó, vào tháng 3/2024, một phiên đấu giá đất tại Hoài Đức đã bị huỷ bỏ vì có dấu hiệu sai phạm. Theo đó, ngay tại vòng 1 của phiên đấu giá, 15/33 thửa đất đã được trả giá lên tới 100 - 180 triệu đồng/m2, từ mức giá khởi điểm chỉ 57 - 62 triệu đồng/m2.
Sau đó tại vòng 2, khách hàng trả giá cao nhất lại không trả giá để cố tình bị truất quyền, tạo điều kiện cho người trả thấp hơn ở vòng 1 trúng đấu giá. Xét thấy khách hàng có dấu hiệu đấu vi phạm quy định về đấu giá tài sản nên ban tổ chức đã niêm phong toàn bộ hồ sơ đăng ký tham gia đấu giá, phiếu trả giá để chuyển cơ quan công an điều tra, xử lý theo quy định của pháp luật.
Quyết định này căn cứ tại điểm c khoản 5 Điều 9 Luật đấu giá tài sản năm 2016. Quy định ghi rõ việc nghiêm cấm người tham gia đấu giá, người trúng đấu giá, cá nhân, tổ chức khác thực hiện hành vi cản trở hoạt động đấu giá tài sản; gây rối, mất trật tự tại cuộc đấu giá. Nếu xét thấy có dấu hiệu này, cuộc đấu giá sẽ phải dừng lại, dựa trên quy định tại điểm d khoản 1 Điều 47 Luật đấu giá tài sản năm 2016.
Thông tin về sự việc sẽ được phóng viên tiếp tục xác minh, cập nhật trong các tin bài tới.
-
Phúc An 22:45 | 29-11-2024Những hành vi này cần phải được xử lý nghiêm0 thích
-
Hơn 900 dự án nhà ở xã hội đang được triển khai với quy mô hơn 856.000 căn -
Masterise Homes: Khi những chuẩn mực cao cấp được kiểm chứng bằng trải nghiệm thực tế -
Động thái của doanh nghiệp địa ốc sau thông tin khởi công mở rộng tuyến quốc lộ 13 -
Khu đô thị Sala tiếp nối chương phát triển mới: Chính thức mở bán hai dự án Sarene và Savila
-
Điều gì tạo nên giá trị bền vững cho một căn hộ sau 10 năm? -
Đà Nẵng: Doanh thu dịch vụ kinh doanh bất động sản đạt hơn 14.600 tỷ đồng -
Thái Nguyên: Dự án 1.100 tỷ đồng dang dở sau 4 năm, 229 hộ dân vẫn chờ chi trả bồi thường -
TT GENESIS của Liên doanh Quốc tế tại khu Nam Sài Gòn có gì đặc biệt? -
Hành trình giáo dục trọn đời từ mầm non đến đại học tại Vinhomes Sài Gòn Park -
Khẩu vị đầu tư thay đổi lớn: Vì sao dòng tiền chọn Vinhomes Green Paradise? -
Đông Nam Bộ tăng tốc phát triển khu công nghiệp sinh thái
-
Greenfeed duy trì hiệu quả kinh doanh, tiếp tục củng cố nền tảng tài chính -
Điều gì khiến đảo sinh thái bên sông Cấm trở thành trung tâm mới của Hải Phòng? -
PVEP: Giữ vững nền tảng, mở rộng chuỗi giá trị năng lượng -
Cập nhật giá đơn vị Quỹ liên kết đơn vị của AIA Việt Nam ngày 4/9/2026 -
Báo cáo thường niên PVFCCo - Phú Mỹ xếp thứ hai toàn cầu tại LACP Vision Awards -
HD SAISON công bố thông tin được chấp thuận nguyên tắc chuyển đổi hình thức pháp lý



