![](https://media.baodautu.vn/thumb_x160x95/Images/thuyvinh/2024/08/08/vietbank-ghi-danh-trong-private-1001723084968.jpg)
-
Vietbank ghi danh trong PRIVATE 100
-
Doanh nghiệp xuất khẩu Việt Nam lưu ý chính sách phòng vệ thương mại của Mỹ
-
Doanh nghiệp tuân thủ chuẩn mực tài chính nếu muốn thu hút vốn giá tốt
-
Bộ Công thương kiểm tra 14 doanh nghiệp xăng dầu
-
Bay đêm cùng Vietnam Airlines nhận giảm giá phòng khách sạn đêm đầu tiên tới 80% -
Hai bộ đề xuất thành lập Hội đồng lúa gạo quốc gia
![]() |
Xuất nhập khẩu của vùng ĐB sông Hồng năm 2023 đạt trên 260,88 tỷ USD, cao nhất trong 6 vùng kinh tế. |
Ngày 5/6 tới đây, tại Hà Nội sẽ diễn ra Hội nghị Xúc tiến thương mại và phát triển xuất nhập khẩu vùng đồng bằng sông Hồng, quy mô 200 đại biểu, gồm lãnh đạo UBND các địa phương, các Hiệp hội ngành hàng, đại diện các cơ quan, tổ chức hỗ trợ kinh doanh, các doanh nghiệp sản xuất, xuất nhập khẩu, thương mại, dịch vụ logistic…
Đây là sự kiện nằm trong chuỗi 6 Hội nghị Xúc tiến thương mại và phát triển xuất nhập khẩu các vùng kinh tế trên cả nước được Bộ Công thương tổ chức trong năm 2024.
Hội nghị tập trung bàn thảo nhiều vấn đề quan trọng trong hợp tác phát triển các hoạt động xúc tiến thương mại và xuất nhập khẩu vùng đồng bằng sông Hồng như: Liên kết phát triển chuỗi giá trị xuất khẩu các sản phẩm công nghiệp chế tạo, công nghiệp hỗ trợ, các sản phẩm nông sản chất lượng cao (như gạo, rau củ quả…).
Lĩnh vực liên kết phát triển dịch vụ logistics phục vụ xuất khẩu, khai thác hiệu quả các sản phẩm kinh tế biển phục vụ xuất khẩu; Liên kết phát triển các lĩnh vực năng lượng, hạ tầng khu – cụm công nghiệp phục vụ sản xuất hàng xuất khẩu; Hợp tác, liên kết thực hiện các chương trình xúc tiến thương mại quy mô vùng…
Theo cục Xúc tiến thương mại (Bộ Công thương), xuất nhập khẩu của vùng đồng bằng sông Hồng những năm qua luôn chiếm tỷ trọng đáng kể trong cơ cấu xuất nhập khẩu chung của cả nước.
Với 11 địa phương, gồm: Hà Nội, Hải Phòng, Vĩnh Phúc, Bắc Ninh, Hưng Yên, Hải Dương, Quảng Ninh, Thái Bình, Nam Định, Hà Nam và Ninh Bình, năm 2023, kim ngạch xuất nhập khẩu của toàn vùng đạt trên 260,88 tỷ USD, cao nhất trong 6 vùng kinh tế, chiếm 38% kim ngạch xuất nhập khẩu của cả nước, giảm gần 12,25 tỷ USD so năm 2022 do tác động chung của bối cảnh ngoại thương toàn cầu khó khăn.
Trong đó, kim ngạch xuất khẩu của vùng năm 2023 đạt trên 126,94 tỷ USD, giảm trên 2,98 tỷ USD so năm 2022; nhập khẩu đạt gần 133,94 tỷ USD, giảm gần 9,26 tỷ USD so năm 2022.
Bắc Ninh là địa phương dẫn đầu vùng về kim ngạch xuất nhập khẩu, tiếp theo là Hà Nội, Hải Phòng, Vĩnh Phúc, Hải Dương, Hà Nam, Quảng Ninh, Hưng Yên…
-
Bay đêm cùng Vietnam Airlines nhận giảm giá phòng khách sạn đêm đầu tiên tới 80% -
Hai bộ đề xuất thành lập Hội đồng lúa gạo quốc gia -
Xi măng, clinker Việt Nam có nguy cơ bị điều tra tại Đài Loan -
Bộ Tài chính vẫn muốn đánh thuế tiêu thụ đặc biệt với xăng -
Doanh nghiệp Thái Bình tăng cường kết nối, hợp tác với doanh nghiệp Bangladesh -
Đà Nẵng cần thêm chính sách mới để hỗ trợ doanh nghiệp -
Vedan Việt Nam được vinh danh “Top 10 nhãn hiệu nổi tiếng Việt Nam” năm 2024
-
Phổ Yên - Điểm sáng mới của bất động sản công nghiệp Việt Nam
-
Chuyên gia tiết lộ những chú ý khi chọn mua căn hộ từ sau 1/8/2024
-
PJICO 9 năm liên tiếp lọt Top 10 Công ty bảo hiểm phi nhân thọ uy tín
-
ITL giải bài toán “chuyển đối số” và “chuyển đổi xanh" cho ngành logistics
-
Trải nghiệm không gian “phòng tắm trong mơ” sang trọng cùng hansgrohe
-
Agribank cho vay đầu tư sản xuất kinh doanh với lãi suất ưu đãi chỉ từ 3,5%/năm