-
Tập đoàn Hoàng Quân khánh thành giai đoạn 1 dự án nhà ở xã hội Golden City -
Vinhomes Green Paradise: “Dự án để đời” mang khát vọng kiến tạo biểu tượng mới cho Việt Nam -
Gần 100 khách hàng đang thuê nhà tại dự án Phú Lãm được mua lại căn hộ -
Dành tối thiểu 1/3 diện tích kinh doanh dịch vụ của nhà tái định cư cho cư dân thuê -
Gia Lai phê duyệt nhiệm vụ quy hoạch dự án khu đô thị nghỉ dưỡng rộng gần 2.900 ha -
Thị trường bất động sản bước vào chu kỳ điều chỉnh quan trọng
Thông tin về tiến độ thực hiện các dự án nhà ở xã hội, Sở Xây dựng Đà Nẵng cho biết, trong 5 tháng đầu năm 2023, Thành phố đã nghiệm thu đưa vào sử dụng 1 dự án, với 1.275 căn hộ.
Ngoài ra, TP.Đà Nẵng đang triển khai 5 dự án với 3.086 căn hộ, đang xin chủ trương chuyển đổi công năng 2 khu ký túc xá tập trung phía Tây thành phố và Khu ký túc xá tập trung phía Tây thành phố mở rộng tại Khu đô thị công nghiệp Hoà Khánh với 728 căn.
Thành phố Đà Nẵng cũng đã phê duyệt chủ trương đầu tư và đang kêu gọi đầu tư 3 dự án với 2.851 căn. Ngoài ra đang phối hợp với Tổng Liên đoàn Lao động Việt Nam chọn địa điểm để triển khai 1 dự án thiết chế công đoàn, gồm nhà ở và các thiết chế văn hoá, giáo dục, phục vụ công nhân tại quận Liên Chiểu.
Hiện Thành phố Đà Nẵng có quỹ nhà ở xã hội thuộc sở hữu nhà nước gần 10.000 căn hộ - cao nhất cả nước để bố trí cho thuê đối với các đối tượng khó khăn về nhà ở, thực hiện chính sách an sinh xã hội.
![]() |
| Thành phố Đà Nẵng có quỹ nhà ở xã hội thuộc sở hữu nhà nước gần 10.000 căn hộ. |
Theo Sở Xây dựng, thời gian đến thành phố Đà Nẵng sẽ tập trung rà soát công tác quản lý sử dụng nhà ở xã hội. Ưu tiên nhà ở xã hội từ nguồn vốn ngân sách để bố trí đối với đối tượng là người có công cách mạng, hộ nghèo, cán bộ công chức có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn…
Đồng thời, triển khai lập và thực hiện Đề án thí điểm bán nhà ở thuộc sở hữu nhà nước đang bố trí cho thuê, với số lượng 1.715 căn hộ, nhằm tạo điều kiện cho người đang thuê được mua nhà ở xã hội để ổn định cuộc sống, giảm nguồn lực của nhà nước trong công tác quản lý vận hành nhà ở và bổ sung nguồn kinh phí để tái đầu tư các dự án nhà ở xã hội mới.
Bên cạnh đó, ưu tiên nguồn vốn ngân sách để triển khai các dự án nhà ở xã hội cho người có công với cách mạng, chuyển đổi công năng 3 khu ký túc xá tại Khu đô thị công nghiệp Hoà Khánh sang nhà ở công nhân. Thành phố Đà Nẵng sẽ tạo điều kiện về quỹ đất, cơ chế chính sách để kêu gọi đầu tư nhà ở xã hội từ nguồn vốn ngoài ngân sách để bán, cho thuê…
Tính đến tháng 5/2023, TP.Đà Nẵng đã hoàn thành 15.213 căn hộ chung cư và 1.146 phòng ký túc xá sinh viên.
Trong đó, nguồn vốn ngân sách đã đầu tư hoàn thành 39 dự án chung cư với 10.579 căn hộ và 2 dự án ký túc xá sinh viên tập trung với 1.146 phòng, với tổng vốn đầu tư lũy kế đến nay hơn 3.500 tỷ đồng.
Từ năm 2009, TP.Đà Nẵng kêu gọi đầu tư nhà ở xã hội từ nguồn vốn ngoài ngân sách; đến nay, đã triển khai 9 dự án với 7.511 căn hộ; trong đó đã hoàn thành 4.634 căn hộ, đang xây dựng 2.877 căn hộ.
-
Hạ tầng đa tầng kích hoạt chu kỳ mới cho bất động sản ven biển Quảng Ninh -
Gần 100 khách hàng đang thuê nhà tại dự án Phú Lãm được mua lại căn hộ
-
Thị trường bất động sản bước vào chu kỳ điều chỉnh quan trọng -
Công bố dự án Tòa tháp cao nhất Miền Tây và ra mắt Thiên Quân Land -
Bộ Xây dựng đề xuất mở rộng diện miễn giấy phép xây dựng cho người dân, doanh nghiệp -
Heragon City bắt tay Vietcombank, gia tăng lực đẩy cho thị trường bất động sản thành phố Thanh Hóa -
Đất nền dần "mất dạng" ở thị trường phía Nam
-
EVF công bố bổ nhiệm nhân sự cấp cao -
Hoàng Thu Hiền: Kinh doanh món ăn gia đình bằng sự tử tế và cái tâm của người làm mẹ -
Điều hòa Daikin FTKM cho phép tùy chỉnh độ ẩm theo nhu cầu -
Công bố Top 10 doanh nghiệp đổi mới sáng tạo và kinh doanh hiệu quả 2026 ngành Logistics -
Công bố Top 10 doanh nghiệp đổi mới sáng tạo và kinh doanh hiệu quả 2026 ngành Dược - Thiết bị y tế -
Hạ tầng bứt tốc cùng vốn FDI đổ về: Đồng Nai vươn mình thành cực tăng trưởng mới