-
TP.HCM: Vì sao doanh nghiệp kiến nghị không mở thêm tuyến xe buýt hai tầng? -
Bình Định ban hành chính sách hỗ trợ thu hút khách du lịch MICE -
Hà Nội vào top 15 thành phố ẩm thực hấp dẫn nhất thế giới -
Đảo có “6 danh hiệu quốc gia, quốc tế” sẵn sàng bứt phá -
[Phóng sự ảnh] Thưởng ngoạn Bảo tàng Gạch ngói và Sinh thái Thạch Môn Trang -
TP.HCM khuyến khích nhà đầu tư phát triển kinh tế dịch vụ ven sông
Theo thông báo của Ban Tổ chức, với chủ đề “Đồng hành cùng phát triển”, Ngày hội “Hội quán Đất Sen hồng - lần thứ I năm 2023 sẽ diễn ra trong 2 ngày 18 - 19/11/2023.
Không gian, địa điểm tổ chức chính của Ngày hội được diễn ra tại Công viên Văn Miếu, đường Lý Thường Kiệt (khu vực đường sách thành phố Cao Lãnh), Phường 1, thành phố Cao Lãnh; Hội trường Uỷ ban nhân dân tỉnh và một số địa điểm trên địa bàn thành phố Cao Lãnh, tỉnh Đồng Tháp.
Đông đảo du khách trong và ngoài nước tham quan, trải nghiệm Làng hoa Sa Đéc của anh em Hội quán "Cùng nhau làm du lịch" tại Thành phố Sa Đéc, tỉnh Đồng Tháp |
Ngày hội sẽ diễn ra các hội thảo như: Phát huy giá trị cộng đồng của Hội quán; Hội quán đồng hành cùng sự phát triển kinh tế - xã hội của địa phương Đồng Tháp…
Ngoài ra, còn có các gian hàng trưng bày, giới thiệu sản phẩm của Hội quán, sản phẩm OCOP, quà lưu niệm, các sản phẩm đặc trưng của tỉnh, gian hàng chuyển đổi số trong nông nghiệp, khu vực ẩm thực và tổ chức Hội thi ẩm thực của các Hội quán…
Theo UBND tỉnh Đồng Tháp đến nay, toàn tỉnh có gần 140 hội quán với khoảng 7.000 thành viên.
Hiện đã có 122/143 xã, phường, thị trấn có ít nhất 1 mô hình hội quán, có 35 hợp tác xã nông nghiệp được thành lập từ hội quán và 4 hội quán đã được cấp mã số vùng trồng.
Hoạt động của hội quán đa dạng các loại hình như: Sản xuất cây ăn trái, lúa, rau màu, hoa kiểng, nuôi cá tra, cá lồng bè, lươn thịt, sản xuất khô mắm, kinh doanh đa ngành nghề, du lịch và sản xuất tinh bột...
Mô hình hội quán là phương thức hiệu quả giúp người dân kết nối, cùng chia sẻ, hợp tác để phát triển sản xuất kinh doanh và nâng cao đời sống văn hóa tinh thần, thực hiện tốt phương châm “chăm chỉ - tự lực - hợp tác”, là nền tảng quan trọng để phát triển kinh tế tập thể.
Theo Chủ tịch Uỷ ban nhân dân tỉnh Đồng Tháp Phạm Thiện Nghĩa, Hội quán xuất phát từ nhu cầu chính đáng của người dân thì không lý do gì tỉnh không tập trung phát triển; đồng thời cam kết sẽ tiếp tục phát huy mô hình Hội quán ngày càng chặt chẽ và hoạt động tốt hơn, tạo điều kiện để người dân cùng liên kết, cùng đồng hành để đi xa hơn, cùng đồng lòng góp sức xây dựng quê hương Đất Sen hồng ngày thêm giàu đẹp “Nghĩa tình - Năng động - Sáng tạo”.
-
Đảo có “6 danh hiệu quốc gia, quốc tế” sẵn sàng bứt phá -
[Phóng sự ảnh] Thưởng ngoạn Bảo tàng Gạch ngói và Sinh thái Thạch Môn Trang -
Kết nối kinh doanh và hợp tác du lịch Việt Nam và cộng đồng Hồi giáo -
3 “ông lớn” ngành hàng không tăng số lượng chuyến bay trong dịp cao điểm hè -
Phát huy nội lực, tạo đà bứt phá cho du lịch ngoại thành Hà Nội -
TP.HCM khuyến khích nhà đầu tư phát triển kinh tế dịch vụ ven sông -
An Giang: Doanh thu du lịch đạt 8.000 tỷ đồng
-
1 Tin vắn Đầu tư Online ngày 26/7 -
2 Đầu tư nước ngoài vào Việt Nam vẫn tăng mạnh, xuất hiện thêm nhà đầu tư từ Kyrgyzstan -
3 Thẩm định báo cáo nghiên cứu khả thi Cao tốc CT.08, đoạn qua Nam Định - Thái Bình -
4 Xây “sân chơi” cho nhà đầu tư tài chính quốc tế -
5 TP.HCM xây lại bảng giá đất, đường Nguyễn Huệ và Lê Lợi có giá 810 triệu đồng/m2
- Vinaconex thành lập Hội đồng chiến lược, ông Đào Ngọc Thanh làm chủ tịch
- Cathay Life trao học bổng cho các sinh viên tại Thái Bình, Nam Định, Thanh Hóa
- Golden Point đủ điều kiện pháp lý ký Hợp đồng mua bán với khách hàng
- Rolls-Royce và Vietjet ký hợp đồng chăm sóc và bảo hành toàn diện 40 động cơ Trent 7000
- VPBank bổ sung thêm thẻ UnionPay trên cổng thanh toán EcomPay
- Samsung Galaxy Z Fold 6 có mấy màu? Hướng dẫn bạn chọn màu sắc theo phong thủy