Xác định loại gói thầu để lập hồ sơ mời thầu
Hồ sơ mời thầu di chuyển hệ thống cần trục chân đế lập theo gói thầu phi tư vấn hay gói thầu tư vấn hay gói thầu hỗn hợp?

Độc giả Trần Hồng Long (TP. Hà Nội) đặt câu hỏi như sau: Đơn vị tôi đang chuẩn bị tổ chức đấu thầu để lựa chọn nhà thầu di chuyển hệ thống cần trục chân đế. Xin hỏi, hồ sơ mời thầu sẽ lập theo gói thầu phi tư vấn hay gói thầu tư vấn hay gói thầu hỗn hợp?

Ảnh minh họa. Nguồn: Internet
Ảnh minh họa. Nguồn: Internet

Bộ Kế hoạch và Đầu tư trả lời vấn đề này như sau:

Khoản 8, 9, 25, 45, Điều 4 Luật Đấu thầu quy định như sau:

Dịch vụ tư vấn

Dịch vụ tư vấn là một hoặc một số hoạt động bao gồm:

- Lập, đánh giá báo cáo quy hoạch, tổng sơ đồ phát triển, kiến trúc;

- Khảo sát, lập báo cáo nghiên cứu tiền khả thi, báo cáo nghiên cứu khả thi, báo cáo đánh giá tác động môi trường;

- Khảo sát, lập thiết kế, dự toán;

- Lập hồ sơ mời quan tâm, hồ sơ mời sơ tuyển, hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu;

- Đánh giá hồ sơ quan tâm, hồ sơ dự sơ tuyển, hồ sơ dự thầu, hồ sơ đề xuất;

- Thẩm tra, thẩm định;

- Giám sát;

- Quản lý dự án;

- Thu xếp tài chính;

- Kiểm toán;

- Đào tạo, chuyển giao công nghệ;

- Các dịch vụ tư vấn khác.

Dịch vụ phi tư vấn

Dịch vụ phi tư vấn là một hoặc một số hoạt động bao gồm: Logistics, bảo hiểm, quảng cáo, lắp đặt không thuộc quy định tại Khoản 45 Điều này, nghiệm thu chạy thử, tổ chức đào tạo, bảo trì, bảo dưỡng, vẽ bản đồ và hoạt động khác không phải là dịch vụ tư vấn quy định tại Khoản 8 Điều này;

Hàng hóa

Hoàng hóa gồm máy móc, thiết bị, nguyên liệu, nhiên liệu, vật liệu, vật tư, phụ tùng; hàng tiêu dùng; Thuốc, vật tư y tế dùng cho các cơ sở y tế.

Xây lắp

Xây lắp gồm những công việc thuộc quá trình xây dựng và lắp đặt công trình, hạng mục công trình.

Gói thầu hỗn hợp

Gói thầu hỗn hợp là gói thầu bao gồm thiết kế và cung cấp hàng hóa (EP);

Thiết kế và xây lắp (EC);

Cung cấp hàng hóa và xây lắp (PC);

Thiết kế, cung cấp hàng hóa và xây lắp (EPC);

Lập dự án, thiết kế, cung cấp hàng hóa và xây lắp (chìa khóa trao tay).

Đối với vấn đề của ông Long, việc xác định loại gói thầu phải căn cứ vào nội dung công việc của gói thầu trên cơ sở quy định nêu trên.

Anh Ngọc

Bình luận của bạn về bài viết...