-
Thái Bình khen thưởng doanh nghiệp tiêu biểu trong hoạt động kỷ niệm 20 năm thành lập thành phố
-
Bộ Công thương điều tra thép cán nóng (HRC) từ Ấn Độ và Trung Hoa
-
Diễn đàn Bất động sản công nghiệp Việt Nam (VIPF) 2024: “Xanh hóa đón sóng đầu tư mới”
-
Phó chủ tịch Quốc hội: Nghị quyết 136 quan trọng và thách thức lớn đối với Đà Nẵng -
Đà Nẵng triển khai thực hiện Nghị quyết số 136 là nhiệm vụ quan trọng hàng đầu
Ngày 29/7, Đoàn đại biểu Quốc hội thành phố Hà Nội tổ chức họp kiện toàn chức vụ Trưởng đoàn đại biểu Quốc hội khóa XV.
![]() |
Các đại biểu tặng hoa chúc mừng bà Bùi Thị Minh Hoài. |
Theo tờ trình của Đoàn đại biểu Quốc hội TP. Hà Nội, bà Bùi Thị Minh Hoài, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Thành ủy Hà Nội, đại biểu Quốc hội thuộc Đoàn Hà Nội được giới thiệu bầu làm Trưởng đoàn đại biểu Quốc hội TP. Hà Nội.
Sau khi biểu quyết chốt danh sách bầu cử, các đại biểu đã tiến hành bỏ phiếu kín để bầu Trưởng đoàn đại biểu Quốc hội TP. Hà Nội. Kết quả, 100% đại biểu có mặt đã bầu bà Bùi Thị Minh Hoài làm Trưởng đoàn đại biểu Quốc hội khóa XV TP. Hà Nội, nhiệm kỳ 2021-2026.
Phát biểu nhận nhiệm vụ, bày tỏ vinh dự khi được các đại biểu Quốc hội trong Đoàn tín nhiệm cao bầu giữ chức vụ Trưởng đoàn đại biểu Quốc hội TP. Hà Nội, Bí thư Thành ủy Hà Nội Bùi Thị Minh Hoài khẳng định, Đoàn đại biểu Quốc hội TP. Hà Nội là Đoàn hết sức đặc biệt khi Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có 22 năm làm đại biểu Quốc hội sinh hoạt tại Đoàn.
![]() |
Bí thư Thành ủy, Trưởng đoàn đại biểu Quốc hội TP. Hà Nội Bùi Thị Minh Hoài phát biểu tại hội nghị. |
“Với tình cảm kính trọng, lòng biết ơn sâu sắc, niềm tiếc thương vô hạn đối với Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - người lãnh đạo đặc biệt xuất sắc, người cộng sản kiên trung, chân chính, người đại biểu trọn đời vì nước vì dân - tôi nguyện không ngừng học tập theo tấm gương đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh, noi gương sáng của đồng chí Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng để nỗ lực phấn đấu vượt qua mọi khó khăn, gian khổ, hoàn thành tốt nhiệm vụ được Đảng và Nhân dân giao phó”, Bí thư Thành ủy Hà Nội khẳng định.
Bà Bùi Thị Minh Hoài đánh giá, Đoàn đại biểu Quốc hội TP. Hà Nội cũng là đoàn lớn nhất cả nước, có vị trí vai trò hết sức quan trọng trong hoạt động của Quốc hội; có cơ cấu các đại biểu là trí thức, có học hàm, học vị rất cao; nhiều đại biểu chuyên trách và kiêm nhiệm trung ương, bộ, ban, ngành và các cơ quan của Quốc hội đều dày dạn kinh nghiệm, tham gia nhiều khóa Quốc hội.
“Là niềm vinh dự lớn nhưng cũng là trách nhiệm hết sức nặng nề bởi tôi nhận nhiệm vụ trước yêu cầu cao về công tác xây dựng Đảng, bảo đảm quốc phòng - an ninh của một thành phố là trung tâm chính trị, kinh tế, văn hóa của Thủ đô - trái tim của cả nước”, bà Bùi Thị Minh Hoài nói.
Bí thư Thành ủy Hà Nội cho biết sẽ nỗ lực hết mình, phối hợp chặt chẽ với các đồng chí lãnh đạo Đoàn, các đại biểu Quốc hội, giữ vững nguyên tắc, nêu cao tính tiền phong gương mẫu, thực hiện nhiệm vụ theo quy chế làm việc của đại biểu Quốc hội và Đoàn đại biểu Quốc hội TP. Hà Nội.
“Tôi sẽ nỗ lực cùng tập thể lãnh đạo Đoàn thực hiện đầy đủ, toàn diện nhiệm vụ theo quy định của Hiến pháp và pháp luật theo hướng tiếp tục đổi mới và nâng cao chất lượng tham gia xây dựng Luật, hoạt động tiếp xúc cử tri trước và sau kỳ họp, tăng cường đôn đốc giải quyết gắn với giám sát trách nhiệm những tổ chức, cá nhân có thẩm quyền giải quyết đơn thư, khiếu nại tố cáo, kiến nghị những vấn đề liên quan đến quyền và lợi ích hợp pháp của cử tri và Nhân dân”, bà Bùi Thị Minh Hoài nhấn mạnh.
![]() |
Trưởng đoàn đại biểu Quốc hội TP. Hà Nội mong muốn và đề nghị các đại biểu Quốc hội, các cơ quan của Quốc hội, các bộ, ban, ngành Trung ương và các cơ quan của TP. Hà Nội giúp đỡ hoàn thành nhiệm vụ được giao.
Trước đó, ngày 17/7/2024, Bộ Chính trị đã điều động, phân công bà Bùi Thị Minh Hoài, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Trưởng ban Dân vận Trung ương thôi tham gia Ban Bí thư, thôi giữ chức vụ Trưởng ban Dân vận Trung ương; điều động, phân công, chỉ định tham gia Ban Chấp hành Đảng bộ, Ban Thường vụ Thành ủy và giữ chức Bí thư Thành ủy Hà Nội, nhiệm kỳ 2020-2025.
Ngày 19/7/2024, Ủy ban Thường vụ Quốc hội ban hành Nghị quyết số 1101/NQ-UBTVQH15 ngày 19/7/2024 về việc chuyển sinh hoạt Đoàn đại biểu Quốc hội đối với bà Bùi Thị Minh Hoài, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Thành ủy Hà Nội từ Đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh Đắk Lắk đến Đoàn đại biểu Quốc hội TP. Hà Nội.
-
Thái Bình khen thưởng doanh nghiệp tiêu biểu trong hoạt động kỷ niệm 20 năm thành lập thành phố
-
Bộ Công thương điều tra thép cán nóng (HRC) từ Ấn Độ và Trung Hoa
-
Diễn đàn Bất động sản công nghiệp Việt Nam (VIPF) 2024: “Xanh hóa đón sóng đầu tư mới”
-
Phó chủ tịch Quốc hội: Nghị quyết 136 quan trọng và thách thức lớn đối với Đà Nẵng
-
Bà Bùi Thị Minh Hoài làm Trưởng đoàn đại biểu Quốc hội thành phố Hà Nội -
Đà Nẵng triển khai thực hiện Nghị quyết số 136 là nhiệm vụ quan trọng hàng đầu -
Sản xuất công nghiệp tiếp tục phục hồi, duy trì đà tăng trưởng tích cực -
Chỉ số giá tiêu dùng bình quân 7 tháng tăng 4,12%, cẩn trọng với lạm phát -
Cuộc bầu cử tổng thống Mỹ sẽ tác động thế nào tới nền kinh tế Việt Nam? -
Việt Nam có nhiều đóng góp quan trọng vào sự phát triển của ASEAN -
“Đất nước ta chưa bao giờ có được cơ đồ, tiềm lực, vị thế và uy tín quốc tế như ngày nay"
-
1 Tin vắn Đầu tư Online ngày 30/7
-
2 “Cá mập” ráo riết mua gom bất động sản đón cơ hội tăng giá
-
3 Nhà đầu tư ôm tiền tỷ tìm kênh rót vốn
-
4 Đề xuất phương án xây dựng tuyến cao tốc Quy Nhơn - Pleiku trị giá 37.621 tỷ đồng
-
5 Hàng trăm tỷ USD chảy vào Việt Nam qua kênh tiền ảo: Kiến nghị sớm có khung pháp lý
-
A&T Sky Garden bật mí toàn cảnh không gian săn mây tại Bắc Sài Gòn
-
Tìm hiểu phân khúc thuê nhà nguyên căn quận 8, TP.HCM
-
VILOG 2024 - Cơ hội kết nối giao thương mở rộng
-
Vinaconex thành lập Hội đồng chiến lược, ông Đào Ngọc Thanh làm chủ tịch
-
Cathay Life trao học bổng cho các sinh viên tại Thái Bình, Nam Định, Thanh Hóa
-
Golden Point đủ điều kiện pháp lý ký Hợp đồng mua bán với khách hàng