![](https://media.baodautu.vn/thumb_x160x95/Images/phuongthanh/2024/07/27/vincom-dong-loat-khai-truong-them-2-trung-tam-thuong-mai-moi1722079830.jpg)
-
Vincom đồng loạt khai trương thêm 2 trung tâm thương mại mới
-
Xuất khẩu cá tra khởi sắc, hướng đến mục tiêu 1,8 tỷ USD năm 2024
-
Ngành thực phẩm gặp khó vì quy định tăng cường vi chất dinh dưỡng
-
Đắk Lắk tăng cường quảng bá sản phẩm chủ lực để đẩy mạnh xuất khẩu
-
Nhập khẩu than, khí đốt nửa đầu năm tăng mạnh để phục vụ phát điện -
Giá xăng E5 RON 92 vừa giảm 274 đồng/lít, xăng RON 95 giảm 294 đồng/lít
![]() |
Hội Nông dân Thành phố, Hội Nông dân huyện Đan Phượng và các hộ sản xuất kinh doanh giỏi ủng hộ phòng chống dịch Covid-19 tại xã Hồng Hà |
Chủ động, tích cực hỗ trợ nông dân tiêu thụ nông sản
Tại huyện Hoài Đức, các xã Vân Côn, Song Phương, Tiền Yên, Cát Quế, Minh Khai, Vân Canh là những địa bàn trọng điểm sản xuất rau ăn lá các loại, đậu đũa, mướp ngọt, mướp đắng, ngô, cà tím, cà xanh... Sản lượng rau, củ, quả toàn huyện đạt khoảng 50 tấn/ngày, trong khi nhu cầu tiêu thụ trên địa bàn chỉ khoảng 35 tấn/ngày.
Do thực hiện giãn cách xã hội nên mỗi ngày các xã còn 10-15 tấn rau, củ đến kỳ thu hoạch cần tìm nơi tiêu thụ. Trước tình hình trên, huyện đã khẩn trương xây dựng, triển khai phương án hỗ trợ tiêu thụ sản phẩm nông sản, thực phẩm cho nông dân. Đồng thời, thành lập Tổ chỉ đạo, điều phối cung - cầu các mặt hàng nông sản, thực phẩm cấp huyện, xã.
![]() |
Các cấp Hội Nông dân trên địa bàn huyện Hoài Đức chung tay giúp người nông dân tiêu thụ nông sản |
Chia sẻ về việc hỗ trợ nông dân tiêu thụ nông sản, Chủ tịch Hội Nông dân huyện Hoài Đức Nguyễn Thị Thanh cho biết, triển khai “Chương trình hỗ trợ tiêu thụ các sản phẩm nông sản, thực phẩm cho người nông dân”, các cấp Hội Nông dân trên địa bàn huyện đã rất tích cực vào cuộc.
Các hoạt động thu hoạch, tập kết, vận chuyển đều được thực hiện đảm bảo các biện pháp phòng, chống dịch Covid-19. Tại các điểm tiêu thụ nông sản của Hội Nông dân các xã đều được trang bị đầy đủ các thiết bị phòng dịch như: khẩu trang, dung dịch khử khuẩn, găng tay...
Với tinh thần đoàn kết, chia sẻ khó khăn với nông dân, sau hơn 20 ngày triển khai, các cấp Hội Nông dân huyện Hoài Đức đã phối hợp với các ngành, đoàn thể của huyện và UBND các xã, thị trấn kết nối tiêu thụ giúp cho nông dân trên 150 tấn rau, củ, quả các loại, trên 10 tấn nhãn, trên 400.000 quả trứng chim cút, trứng gà.
Từ ngày 10 đến 16/8/2021, Hội Nông dân huyện đã phối hợp với Hội Nông dân thị xã Sơn Tây và Hội Nông dân huyện Thanh Oai kết nối tiêu thụ 23 tấn rau các loại (trên 13 tấn mướp, 5 tấn rau củ cải, 1,8 tấn lạc củ tươi, 3 tấn rau các loại khác như mồng tơi, rau dền, rau cải...) cho nông dân các xã: Vân Côn, Tiền Yên, Cát Quế. Hội Nông dân huyện cũng đã phối hợp tiêu thụ 6,3 tấn măng, 1,4 tấn rau cải bẹ cho cho nông dân huyện Ba Vì; phối hợp các đoàn thể chính trị - xã hội huyện kết nối tiêu thụ 5 tấn thịt ếch giúp nông dân huyện Thanh Oai.
Tương tự, tại huyện Ba Vì, với tinh thần “Chia sẻ yêu thương cùng vượt qua đại dịch”, từ ngày 24/7/2021 đến nay, Hội Nông dân huyện và Hội Nông dân các xã đã kết nối, hỗ trợ tiêu thụ được hơn 15,7 tấn rau, củ, 3,5 tạ gạo, 1,2 tấn lạc nhân, hơn 4,7 tấn gà thịt, hơn 57,6 tấn măng, 127.480 quả trứng các loại, hơn 45,5 tấn nhãn, gần 10 tấn hoa, quả (ổi, dưa lê, đu đủ, thanh long) cho hội viên nông dân bị ảnh hưởng khó tiêu thụ trong thời gian giãn cách.
Trong khi đó, huyện Quốc Oai đã kết nối với 15 điểm bán hàng lưu động trên địa bàn thành phố, hằng ngày bố trí 2-3 xe chở nông sản đi tiêu thụ.
Phó Chủ tịch UBND huyện Quốc Oai Phạm Quang Tuấn cho biết, huyện đã phối hợp với Sở Công Thương Hà Nội, Sở Nông nghiệp và Phát triển nông thôn Hà Nội hỗ trợ kết nối với doanh nghiệp xuất nhập khẩu, doanh nghiệp chế biến và các tổ chức, cá nhân để tiêu thụ nông sản và cung ứng hàng hóa thiết yếu phục vụ người dân trên địa bàn.
Chung tay ứng phó dịch Covid-19
Không chỉ phát huy vai trò nòng cốt trong hỗ trợ hội viên nông dân kết nối, tiêu thụ nông sản, các cấp Hội Nông dân thành phố Hà Nội còn nhanh nhạy trong việc huy động, kêu gọi Hội Nông dân các tỉnh bạn chia sẻ với nhân dân Thủ đô vượt qua đại dịch.
Gần đây nhất, trong 2 ngày 20 và 21/8, Hội Nông dân Thành phố đã tiếp nhận 33 tấn nông sản của Hội Nông dân tỉnh Lào Cai trao tặng để hỗ trợ nhân dân các quận: Cầu Giấy, Bắc Từ Liêm, Nam Từ Liêm, Tây Hồ, Hai Bà Trưng và bếp ăn của Thành đoàn Hà Nội phục vụ chương trình “Triệu bữa cơm - Hà Nội nghĩa tình”.
Cùng với các hoạt động hỗ trợ người dân vùng dịch các quận, các cấp Hội Nông dân Thành phố tham gia chốt trực, nấu những bữa ăn, tặng vật phẩm, lương thực cho các chốt kiểm soát phòng dịch Covid-19…
![]() |
Hội Nông dân Thành phố tiếp nhận 33 tấn nông sản của Hội Nông dân tỉnh Lào Cai trao tặng |
Chủ tịch Hội Nông dân Thành phố Hà Nội Phạm Hải Hoa cho biết, chung tay ứng phó với dịch Covid-19, các cấp Hội Nông dân Thành phố Hà Nội đã và đang tổ chức nhiều hoạt động thiết thực nhằm phát huy vai trò của cán bộ hội viên.
Cao điểm có ngày, hội viên nông dân các cấp đã ủng hộ công tác phòng, chống dịch Covid-19 số tiền 140,73 triệu đồng, 2.600 chiếc khẩu trang, 670 kính chắn giọt bắn, 360 chai nước sát khuẩn, 129 thùng nước uống, 110 thùng sữa tươi, 129 thùng mỳ tôm, 60 suất xôi sáng, 380 suất ăn, 200 cốc cháo...; hỗ trợ tiêu thụ cho hội viên nông dân 221.650 quả trứng gà, 2.300 quả trứng vịt, 2.450 quả trứng vịt lộn, 151.100 quả trứng chim cút, hơn 34,5 tấn rau các loại, hơn 360kg thịt lợn, gà…
Trong bối cảnh dịch bệnh diễn biến phức tạp, lãnh đạo Hội Nông dân Thành phố đã trực tiếp xuống cơ sở động viên, trao tặng nhu yếu phẩm cho các đơn vị trực chốt và các hộ dân có hoàn cảnh khó khăn tại các xã Phụng Châu, Đông Sơn (huyện Chương Mỹ), Đại Thắng (huyện Phú Xuyên), Văn Tự, Thắng Lợi (huyện Thường Tín)...
Đáng chú ý, hằng ngày có tới 524 Chủ tịch, Phó Chủ tịch Hội Nông dân cơ sở tham gia tổ tuyên truyền lưu động của xã, thị trấn; 3.915 cán bộ, hội viên tham gia trực tại các chốt phòng dịch; 2.927 cán bộ, hội viên tham gia các tổ Covid-19 cộng đồng; 1.689 hội viên tham gia công tác tuyên truyền qua các nhóm Zalo, fanpage ở cơ sở; 1.671 cán bộ, hội viên tham gia các tổ tuần tra, trực chốt kiểm soát dịch...
-
Giá xăng E5 RON 92 vừa giảm 274 đồng/lít, xăng RON 95 giảm 294 đồng/lít -
Ngày 25/7: Giá xăng dầu cùng giảm -
Bỏ tư duy “ăn xổi” trong phát triển ngành hàng sầu riêng -
Kích hoạt công cụ phòng vệ để bảo vệ ngành thép -
Mỹ, Trung Quốc tăng nhập khẩu tôm Việt, ngành tôm kỳ vọng bứt phá cuối năm -
Chi nhập khẩu thép từ một thị trường tăng gần 2 tỷ USD -
6 thị trường lớn chi thêm 20,4 tỷ USD mua hàng Việt Nam
-
1 Tin vắn Đầu tư Online ngày 26/7
-
2 Đầu tư nước ngoài vào Việt Nam vẫn tăng mạnh, xuất hiện thêm nhà đầu tư từ Kyrgyzstan
-
3 Thẩm định báo cáo nghiên cứu khả thi Cao tốc CT.08, đoạn qua Nam Định - Thái Bình
-
4 Xây “sân chơi” cho nhà đầu tư tài chính quốc tế
-
5 TP.HCM xây lại bảng giá đất, đường Nguyễn Huệ và Lê Lợi có giá 810 triệu đồng/m2
-
VILOG 2024 - Cơ hội kết nối giao thương mở rộng
-
Vinaconex thành lập Hội đồng chiến lược, ông Đào Ngọc Thanh làm chủ tịch
-
Cathay Life trao học bổng cho các sinh viên tại Thái Bình, Nam Định, Thanh Hóa
-
Golden Point đủ điều kiện pháp lý ký Hợp đồng mua bán với khách hàng
-
Rolls-Royce và Vietjet ký hợp đồng chăm sóc và bảo hành toàn diện 40 động cơ Trent 7000
-
VPBank bổ sung thêm thẻ UnionPay trên cổng thanh toán EcomPay