Đặt mua báo in| Ngày 19 tháng 09 năm 2020, 03:49:28
Nhà thầu chính phải có chứng chỉ hoạt động xây dựng
Anh Ngọc - 10/05/2020 06:46
 
Tất cả các thầu phụ đều có chứng chỉ năng lực hoạt động theo yêu cầu của Nghị định 100/2018/NĐ-CP. Vậy nhà thầu chính có cần chứng chỉ năng lực hoạt động (hạng I) hay không?
Ảnh minh họa. Nguồn: Internet
Ảnh minh họa. Nguồn: Internet

Nhà thầu chính một dự án chung cư cao tầng (công trình hạng 1).

Do mới thành lập nên chưa lấy được chứng chỉ năng lực thi công hạng 1. Tuy nhiên nhà thầu chính đã chia dự án thành các gói thầu nhỏ và thuê các thầu phụ thi công. Tất cả các thầu phụ đều có chứng chỉ năng lực hoạt động theo yêu cầu của Nghị định 100/2018/NĐ-CP. Vậy nhà thầu chính có cần chứng chỉ năng lực hoạt động (hạng I) hay không?

Cục Quản lý hoạt động xây dựng, Bộ Xây dựng trả lời như sau:

Căn cứ quy định tại Khoản 38, Khoản 39 Điều 3 Luật Xây dựng năm 2014 và Khoản 20 Điều 1 Nghị định số 100/2018/NĐ-CP ngày 16/7/2018 của Chính phủ về việc sửa đổi, bổ sung, bãi bỏ một số quy định về điều kiện đầu tư kinh doanh thuộc các lĩnh vực quản lý nhà nước của Bộ Xây dựng, trường hợp tổ chức khi tham gia hoạt động xây dựng đối với lĩnh vực thi công xây dựng công trình phải cấp chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng.

Yêu cầu bảo lãnh là nhà thầu phụ, thụ hưởng lại là nhà thầu chính?
Nhà thầu chính phải có trách nhiệm bảo đảm bảo hành theo hợp đồng thầu chính với Chủ đầu tư đảm bảo phù hợp quy định pháp luật.
Bình luận bài viết này
Xem thêm trên Báo Đầu Tư