Đường 5 kéo dài có 3 cây cầu: Đông Hội, Phương Trạch và Đông Trù, trong đó điểm nhấn là cầu Đông Trù. Cây cầu này dài 1,1 km bắc qua sông Đuống, mặt cắt rộng 55 m với 8 làn xe. Ngoài hệ thống đường dẫn hai đầu, cầu gồm 3 nhịp chính trong đó 2 nhịp biên dài 80 m và nhịp giữa sông dài 120 m được áp dụng công nghệ mới là cầu vòm ống thép nhồi bê tông, lần đầu tiên ở khu vực Đông Nam Á. Đây là gói thầu quan trọng nhất của toàn dự án đường 5 kéo dài với tổng giá trị là 882 tỷ đồng, do 3 tổng công ty lớn của Bộ Giao thông tham gia xây dựng là Cienco 1, Cienco 4 và Tổng công ty Xây dựng Thăng Long. Cầu được khánh thành và đưa vào sử dụng tháng 10/2014.