![](https://media.baodautu.vn/thumb_x160x95/Images/tuyetanh/2024/07/25/dau-an-cua-tong-bi-thu-nguyen-phu-trong-trong-phat-trien-kinh-te-tu-nhan1721886129.jpg)
-
Dấu ấn của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong phát triển kinh tế tư nhân
-
Bạn bè quốc tế chia buồn về sự ra đi của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
-
Văn hóa phát triển và phát triển văn hóa trong tầm nhìn của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
-
Lễ viếng, lễ truy điệu và lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
-
Đầu tư nước ngoài vào Việt Nam vẫn tăng mạnh, xuất hiện thêm nhà đầu tư từ Kyrgyzstan -
Kế hoạch hoạt động của Ban Chỉ đạo rà soát, xử lý vướng mắc trong hệ thống văn bản quy phạm pháp luật
![]() |
Ông Nguyễn Đức Chính, CT UBND tỉnh Quảng Trị và ông Hà Sỹ Đồng, PCT UBND tỉnh Quảng Trị tặng hoa chúc mừng ngư dân trúng đậm mẻ cá bè ngay đầu năm. |
Trong những ngày đầu ra biển đánh bắt cá, ngư dân huyện Gio Linh, tỉnh Quảng Trị đã trúng đậm với gần 140 tấn cá bè chỉ tính riêng từ ngày mồng 4 âm lịch đến nay. Lộc biển đầu năm với những khoang thuyền trĩu nặng đầy ắp cá đã mang đến bao niềm vui và sự hạnh phúc và những kỳ vọng tươi sáng cho một mùa đánh bắt hiệu quả trong năm 2019 đầy bội thu đối với ngư dân tỉnh Quảng Trị vốn đã chịu nhiều khó khăn, vất vả sau thảm họa môi trường biển năm 2016.
Khoảng 9h sáng ngày 11/2, tàu chở hơn 20 tấn cá bè đầu tiên trong chuyến ra khơi đầu năm mới của tàu QT-93939-TS do ông Lê Văn Viện (SN 1979, trú tại thôn Xuân Tiến, xã Gio Việt, huyện Gio Linh, tỉnh Quảng Trị) đã cập bến Cảng cá Cửa Việt.
Những con cá bè tươi rói có trọng lượng trung bình từ 3-4kg được các thương lái thu mua trực tiếp tại tàu với giá 50-60 nghìn đồng/kg. Ông Lê Văn Viện - chủ của tàu cá mang số hiệu QT93939TS có công suất 410CV cho biết, vào mùng 3 tết (7/2), ông Viện thực hiện chuyến mở biển đầu năm thì trúng 3,5 tấn cá cơm, thu về hơn 50 triệu đồng.
Đến ngày 8/2 (mồng 4 Tết Kỷ Hợi), ông Viện cùng 11 thuyền viên ra khơi tiếp tục ra khơi đánh bắt ở vùng biển Cồn Cỏ, cách bờ khoảng 30 hải lý. 20h tối 10/2 (mồng 7 tết) thì máy dò ngang phát hiện đàn cá lớn. Mất 20 phút vây lưới, thì đàn cá bị tóm gọn. “Ước tính hơn 100 tấn. Hiện đã đưa vào bờ hơn 40 tấn và bán với giá 50-60 nghìn đồng/kg” – ông Viện, nói.
![]() |
Lãnh đạo tỉnh Quảng Trị bày tỏ vui mừng trước “lộc biển” mà những ngư dân địa phương gặt hái được. |
Theo ông Nguyễn Hoài Nam, Chi cục trưởng Chi cục Khai thác và bảo vệ nguồn lợi thủy sản Quảng Trị, từ ngày mùng 2 tết đến nay, ngư dân Quảng Trị đã ra khơi mở biển và trúng cá cơm, cá thu, đặc biệt là cá bè xước.
Trong ngày 11/2, ngoài tàu của ông Viện trúng đàn cá ước tính hơn 100 tấn,còn có 2 tàu cá khác trúng cá bè xước. Cụ thể, ông Hồ Văn Thà (thị trấn Cửa Việt, Gio Linh) tàu mang số hiệu QT-93636-TS trúng mẻ cá bè hơn 20 tấn; ông Lê Văn Tuấn (Gio Việt, Gio Linh) có số tàu QT- 90929-TS trúng 10 tấn cá bè. Trước đó, vào ngày mùng 4 tết (8.2), ông Hồ Văn Thà cũng trúng 10 tấn cá bè. Với giá bán sĩ cho thương lái khoảng 50- 60 nghìn đồng/kg, riêng cá bè xước ước tính thu được hơn 8 tỉ đồng.
![]() |
Số cá bè mà ngư dân Quảng Trị bắt được ước tính hơn 140 tấn và có khả năng cao hơn vì đang tiếp tục chở về cảng. |
Có mặt tại cảng cá Cửa Việt sáng 11/2 khi đón các chuyến tàu chở cá bè xước vào, ông Nguyễn Đức Chính, Chủ tịch UBND tỉnh Quảng Trị và ông Hà Sỹ Đồng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Quảng Trị đã tặng hoa chúc mừng cho gia đình các ngư dân.
Phấn khởi trước “lộc biển” đầu năm mà ngư dân gặt hái được, ông Hà Sỹ Đồng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Quảng Trị chia sẻ: Rất vui mừng trong những ngày đầu tiên của năm mới 2019, bà con ngư dân đã trúng lộc biển liên tục, đặc biệt có một thuyền đã đánh được mẻ cá gần 100 tấn. Đây là một tín hiệu vui và cho thấy rằng biển đã phục hồi, nguồn hải sản trên biển đã dồi dào và phong phú.
“Tôi nghĩ rằng, từ tín hiệu vui này sẽ động viên bà con ra khơi bám biển để đánh bắt thủy hải sản cũng như qua đó động viên các hộ gia đình đầu tư thêm về thuyền, ngư lưới cụ, máy móc, phương tiện đánh bắt hiện đại để phục vụ cho sản xuất trên biển góp phần thực hiện chương trình khai thác đánh bắt thủy hải sản xa bờ của tỉnh trong thời gian sắp đến…” - ông Hà Sỹ Đồng nói.
![]() |
Thương lái thu mua số cá bè ngay khi tàu vừa cập bến. |
Được biết, vào tháng 3/2017, tàu của ông Lê Văn Tuấn, trú xã Gio Việt, Gio Linh cũng đã trúng mẻ cá bè xước 150 tấn và đây hiện được xem là kỷ lục số cá bè vàng mà ngư dân Quảng Trị đánh bắt được.
![](https://media.baodautu.vn/thumb_x235x140/Images/ngoctan/2019/02/08/cuu-ho-thanh-cong-tau-cho-hang-gap-nan-tren-vung-bien-quang-tri1549617265.jpg)
-
Văn hóa phát triển và phát triển văn hóa trong tầm nhìn của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng -
Lễ viếng, lễ truy điệu và lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng -
Đầu tư nước ngoài vào Việt Nam vẫn tăng mạnh, xuất hiện thêm nhà đầu tư từ Kyrgyzstan -
Kế hoạch hoạt động của Ban Chỉ đạo rà soát, xử lý vướng mắc trong hệ thống văn bản quy phạm pháp luật -
Hà Nội sẽ tổ chức Hội nghị đánh giá các Bộ chỉ số về cải cách hành chính -
Đoàn Bộ Kế hoạch và Đầu tư viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng -
[Ảnh] Đoàn đại diện lãnh sự quán các nước tại TP.HCM viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
-
1 Tin vắn Đầu tư Online ngày 26/7
-
2 Đầu tư nước ngoài vào Việt Nam vẫn tăng mạnh, xuất hiện thêm nhà đầu tư từ Kyrgyzstan
-
3 Thẩm định báo cáo nghiên cứu khả thi Cao tốc CT.08, đoạn qua Nam Định - Thái Bình
-
4 Xây “sân chơi” cho nhà đầu tư tài chính quốc tế
-
5 TP.HCM xây lại bảng giá đất, đường Nguyễn Huệ và Lê Lợi có giá 810 triệu đồng/m2
-
Vinaconex thành lập Hội đồng chiến lược, ông Đào Ngọc Thanh làm chủ tịch
-
Cathay Life trao học bổng cho các sinh viên tại Thái Bình, Nam Định, Thanh Hóa
-
Golden Point đủ điều kiện pháp lý ký Hợp đồng mua bán với khách hàng
-
Rolls-Royce và Vietjet ký hợp đồng chăm sóc và bảo hành toàn diện 40 động cơ Trent 7000
-
VPBank bổ sung thêm thẻ UnionPay trên cổng thanh toán EcomPay
-
Samsung Galaxy Z Fold 6 có mấy màu? Hướng dẫn bạn chọn màu sắc theo phong thủy