Đặt mua báo in| Mới - Đọc báo in phiên bản số| Thứ Hai, Ngày 27 tháng 05 năm 2024,
Nhà thầu có được xem trước hồ sơ mời thầu?
Như Chính - 13/10/2016 08:10
 
Việc cho các nhà thầu xem trước hồ sơ mời thầu có vi phạm quy định của pháp luật về đấu thầu hay không?
Ảnh minh họa. Nguồn: Internet
Ảnh minh họa. Nguồn: Internet

Bà Lý Thị Huyền (TP. Hà Nội) thắc mắc, khi quyết định mua hồ sơ thầu, các nhà thầu muốn xem trước nội dung và các danh mục có trong hồ sơ mời thầu thì bên mời thầu có được phép cho các nhà thầu xem trước hay không?

Bộ Kế hoạch và Đầu tư trả lời vấn đề này như sau:

Điểm a, Khoản 2, Điều 14 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP của Chính phủ quy định hồ sơ mời thầu được phát hành cho các nhà thầu tham gia đấu thầu rộng rãi hoặc cho các nhà thầu có tên trong danh sách ngắn.

Đối với nhà thầu liên danh, chỉ cần một thành viên trong liên danh mua hoặc nhận hồ sơ mời thầu, kể cả trường hợp chưa hình thành liên danh khi mua hoặc nhận hồ sơ mời thầu.

Theo đó, việc phát hành hồ sơ mời thầu được thực hiện theo quy định nêu trên, việc cho các nhà thầu xem trước hồ sơ mời thầu sau thời điểm phát hành không vi phạm quy định của pháp luật về đấu thầu.

Cách xác định chi phí thuê tư vấn đấu thầu
Ông Phan Chí Thiện (An Giang) hỏi: Trong quá trình thẩm định dự án, báo cáo kinh tế - kỹ thuật khi lập dự toán các đơn vị thẩm định áp dụng...
Bình luận bài viết này
  • Minh 09:06 | 13-10-2016
    Rất cần để tăng giám sát tăng doanh nghiệp tham gia khi rõ ràng minh bạch
Xem thêm trên Báo Đầu Tư