![](https://media.baodautu.vn/thumb_x160x95/Images/haiyen/2024/08/13/doanh-nghiep-xuat-khau-sang-singapore-luu-y-phu-gia-bi-cam-trong-thuc-pham1723520894.png)
-
Doanh nghiệp xuất khẩu sang Singapore lưu ý phụ gia bị cấm trong thực phẩm
-
Điều tra tiền lương tại 3.400 doanh nghiệp để xem xét điều chỉnh lương tối thiểu vùng năm 2025
-
Công ty xi măng lãi mỏng, lỗ dày
-
“Miếng bánh ngon” của thị trường bán lẻ điện máy
-
Chuyển đổi kép: Xu hướng tất yếu trong chiến lược phát triển của doanh nghiệp Việt -
Vinamilk - đại diện duy nhất ngành FMCG lọt Top 50 công ty niêm yết tốt nhất 12 năm liền
![]() |
Các thành viên tham gia Ban vận động thành lập Hội DNT Tiền Giang |
Bà Nguyễn Thị Mỹ Nương, Phó bí thư tỉnh Đoàn, Chủ tịch Uỷ ban Hội Liên hiệp thanh niên Việt Nam tỉnh Tiền Giang tin tưởng, cùng với sự hỗ trợ Hội Doanh nhân trẻ Việt Nam, Hội Doanh nhân trẻ Tiền Giang sẽ sớm ra mắt, kiện toàn tổ chức và hoạt động hiệu quả hỗ trợ thiết thực cho các hội viên.
“Khi Hội Doanh nhân trẻ Tiền Giang đi vào hoạt động sẽ thúc đẩy phong trào khởi nghiệp trong sinh viên, thanh niên và cộng đồng dân cư, từng bước hình thành hệ sinh thái khởi nghiệp; hỗ trợ kết nối ý tưởng khởi nghiệp với các nhà đầu tư, quỹ đầu tư. Đây cũng là cầu nối đẩy mạnh hoạt động giao lưu, gặp gỡ, tạo cơ hội đầu tư kinh doanh cho các doanh nghiệp doanh nhân”, bà Nương nhấn mạnh.
Tiền Giang đang thực hiện cải thiện mạnh mẽ môi trường đầu tư, kinh doanh, nhất là thủ tục hành chính liên quan đến doanh nghiệp, nhà đầu tư như: đầu tư, kinh doanh, đất đai, xây dựng, môi trường... Các thủ tục được cải cách theo hướng tiện lợi, rút ngắn thời gian giải quyết, tăng cường ứng dụng công nghệ thông tin trong giải quyết thủ tục đầu tư, cung cấp dịch vụ công trực tuyến tạo thuận lợi tối đa cho người dân, doanh nghiệp.
Bên cạnh đó, UBND tỉnh tăng cường giáo dục, kiểm tra, giám sát đạo đức công vụ, nhất là đạo đức cán bộ, công chức giải quyết thủ tục liên quan nhà đầu tư, doanh nghiệp, thật sự xem nhà đầu tư, doanh nghiệp là đối tượng phục vụ.
Đặc biệt, để phát triển doanh nghiệp, Tiền Giang triển khai, thực hiện các giải pháp hỗ trợ và phát triển doanh nghiệp theo Chương trình hành động thực hiện Nghị quyết 35/NQ-CP của Chính phủ về hỗ trợ và phát triển doanh nghiệp đến năm 2020 trên địa bàn tỉnh; Kế hoạch hành động của UBND tỉnh triển khai thực hiện Nghị quyết số 06-NQ/TU ngày 27/12/2016 của Tỉnh ủy về lãnh đạo nâng cao hiệu quả công tác hỗ trợ và phát triển doanh nghiệp trên địa bàn tỉnh đến năm 2020. Xây dựng đề án hỗ trợ doanh nghiệp khởi nghiệp đổi mới sáng tạo và đề án hỗ trợ doanh nghiệp tham gia chuỗi liên kết giá trị.
Chính vì vậy, số lượng doanh nghiệp thành lập mới của Tiền Giang tăng mạnh. 9 tháng đầu năm 2018 có gần 550 doanh nghiệp thành lập mới với tổng số vốn đăng ký 3.475,8 tỷ đồng, tăng 15% về số doanh nghiệp và 88,9% về vốn đăng ký so với cùng kỳ. Vốn đăng ký bình quân là 6,8 tỷ đồng/doanh nghiệp.
Cho tới thời điểm này, số doanh nghiệp đang hoạt động trên địa bàn tỉnh lên hơn 4.940 doanh nghiệp và có khoảng hơn 60.200 hộ kinh doanh.
Việc ra mắt Ban vận động thành lập Hội Doanh nhân trẻ Tiền Giang cũng là hoạt động tiên phong cụ thể hóa nhiệm vụ trọng tâm của Hội Doanh nhân trẻ Việt Nam nhiệm kỳ VI (2018 – 2021) là khôi phục và phát triển các dội Doanh nhân trẻ ở khu vực khó khăn, vùng sâu, vùng xa.
Mục tiêu, hỗ trợ phát triển ít nhất 10 hội hoặc câu lạc bộ doanh nhân trẻ thuộc các địa bàn khó khăn.
Hội Doanh nhân trẻ Việt Nam sẽ tổ chức các đoàn công tác đến làm việc, khảo sát thực trạng hoạt động của các hội hoặc câu lạc bộ doanh nhân trẻ tại các địa phương khó khăn, chưa có bộ máy văn phòng chuyên trách, chưa có hoạt động hỗ trợ hội viên, năng lực phát triển hội viên hạn chế, triển khai các chương trình hỗ trợ nâng cao năng lực xây dựng tổ chức và triển khai hoạt động cho các hội hoặc câu lạc bộ doanh nhân trẻ địa phương.
Để hỗ trợ hiệu quả cho các hội viên, ông Đặng Hồng Anh cho biết, Hội Doanh nhân trẻ Việt Nam sẽ xây dựng App, qua đó tích hợp hoạt động hội của 63 tỉnh, thành phố, 4 ngành và hơn 10.000 hội viên.
Mục tiêu đầu tiên của việc xây dựng App này là kết nối thông tin, chia sẻ kiến thức, kinh nghiệm quản trị doanh nghiệp. Thứ hai là tháo gỡ khó khăn vướng mắc cho hội viên, kịp thời kiến nghị giải quyết tới các cơ quan quản lý. Thứ ba, tìm kiếm các nguồn vốn cho hội viên. Thứ tư, tạo lập môi trường giao thương cho các hội viên, trao đổi thông tin về sản phẩm, dịch vụ, liên kết cùng phát triển.
Lãnh đạo Hội DNT Việt Nam làm việc với lãnh đạo tỉnh đoàn Tiền Giang, Hội LHTN Việt Nam tỉnh Tiền Giang về công tác nâng cao hoạt động của Hội DNT Tiền Giang trong thời gian tới.
![](https://media.baodautu.vn/thumb_x235x140/Images/phongvien/2018/10/10/chu-tich-vng-la-1-trong-10-doanh-nhan-tre-xuat-sac-tphcm-20181539186675.jpg)
-
TKV tăng cường biện pháp an toàn trong điều kiện bất thường của biến đổi khí hậu
-
Đài Loan khởi xướng điều tra chống bán phá giá xi măng, clinker của Việt Nam
-
Chuẩn bị nửa triệu chỗ, Vietnam Airlines sẵn sàng cho Quốc khánh 2/9
-
Sửa Luật Tiêu chuẩn và Quy chuẩn kỹ thuật để tạo thuận lợi cho doanh nghiệp
-
Doanh nghiệp xuất khẩu sang Singapore lưu ý phụ gia bị cấm trong thực phẩm -
Điều tra tiền lương tại 3.400 doanh nghiệp để xem xét điều chỉnh lương tối thiểu vùng năm 2025 -
Công ty xi măng lãi mỏng, lỗ dày -
“Miếng bánh ngon” của thị trường bán lẻ điện máy -
Chuyển đổi kép: Xu hướng tất yếu trong chiến lược phát triển của doanh nghiệp Việt -
Vinamilk - đại diện duy nhất ngành FMCG lọt Top 50 công ty niêm yết tốt nhất 12 năm liền -
Bộ Kế hoạch và Đầu tư đẩy mạnh hỗ trợ doanh nhân nữ phát triển
-
Japfa khởi công trang trại gà bố mẹ tại Đắk Lắk
-
Agribank chính thức ra mắt giao diện mới Thẻ Chip nội địa Success
-
HR Asia vinh danh những nơi làm việc tốt nhất châu Á tại Việt Nam năm 2024
-
VietinBank - Ngân hàng tiêu biểu về tín dụng xanh
-
Vinmec được vinh danh là nơi làm việc tốt nhất châu Á
-
MM Mega Market chinh phục "đại dương xanh" của thị trường bằng mô hình bán buôn đa kênh