Việt Nam đã tham gia và có nhiều ý kiến đóng góp quan trọng tại Diễn đàn chính trị cấp cao về phát triển bền vững của Liên hợp quốc diễn ra trong tháng 7/2024.
Trước làn sóng công nghệ 5.0, hai vấn đề cốt lõi nhất mà doanh nghiệp trong ngành nông nghiệp cần tập trung vào là con người và kinh tế xanh, kinh tế tuần hoàn.
Với cam kết hỗ trợ phát triển cộng đồng và hướng tới phát triển bền vững, ngày 17/4/2024, SLP Việt Nam phối hợp với tỉnh đoàn Long An tổ chức khánh thành công trình "Thắp sáng đường quê ‘Sáng - Xanh - Sạch - Đẹp - An toàn’" tại tuyến đường Kênh T6, xã Tân Thành.
Trong bối cảnh thách thức ngày càng tăng về biến đổi khí hậu, làn sóng ô nhiễm môi trường… sự quan tâm về phát triển bền vững được quan tâm nhưng ít thực hiện vì còn nhiều khó khăn.
Sáng 17/4, Báo Điện tử VOV tổ chức “Diễn đàn doanh nghiệp Việt Nam: Đẩy mạnh phát triển kinh tế xanh”. Chương trình có sự đồng hành của Tập đoàn Dầu khí Việt Nam (PVN) và Tổng công ty Phân bón và Hóa chất Dầu khí - CTCP (PVFCCo).
Theo Tổ chức Nghiên cứu Khoa học và Công nghiệp khối thịnh vượng chung Australia (CSIRO) và Đại học Toronto (Canada), hiện có tới khoảng 11 triệu tấn rác thải nhựa gây ô nhiễm đang nằm sâu dưới đáy đại dương. Trong khi đó, Theo Chương trình Môi trường của Liên hợp quốc (UNEP), ước tính khoảng 19 - 23 triệu tấn rác thải nhựa đang đọng lại ở sông, hồ và biển.
Việc áp dụng mô hình sử dụng hiệu quả tài nguyên và sản xuất sạch hơn (RECP) đã mang lại nhiều lợi ích kinh tế xã hội và môi trường cho các khu công nghiệp.