Đặt mua báo in| Ngày 08 tháng 12 năm 2021, 17:23:24
Nhà thầu chào giá thiếu một số hạng mục trong gói thầu áp dụng hợp đồng trọn gói
Anh Ngọc - 03/07/2019 08:55
 
Trong hợp đồng trọn gói, nếu như nhà thầu chào giá thiếu cho một hạng mục nào đó, thì chi phí thiếu được bao hàm trong chi phí hạng mục còn lại của gói thầu?
Ảnh minh họa. Nguồn: Internet
Ảnh minh họa. Nguồn: Internet

Độc giả Nguyễn Mạnh Hoàng (thành phố Hà Nội) đặt câu hỏi như sau: Công ty tôi tham gia gói thầu dịch vụ tư vấn, hình thức đấu thầu qua mạng, hợp đồng trọn gói. Hồ sơ đề xuất tài chính của công ty tôi chào đầy đủ các đầu mục công việc nêu trong E-HSMT, giá dự thầu không vượt giá gói thầu phê duyệt trong kế hoạch lựa chọn nhà thầu.

Tuy nhiên, một số đơn giá như chi phí bảo hiểm chuyên gia, chi phí trà nước cho đào tạo, chi phí phòng nghỉ chuyên gia công ty tôi không chào hoặc chào thấp đi để bảo đảm tính cạnh tranh. Công ty cũng đã có cam kết sẵn sàng điều tiết nội bộ từ các chi phí tiết kiệm được trong gói thầu để bảo đảm vận hành dịch vụ tư vấn đầy đủ chất lượng theo yêu cầu.

Tôi hiểu rằng trong hợp đồng trọn gói, nếu như nhà thầu chào giá thiếu cho một hạng mục nào đó, thì chi phí thiếu được bao hàm trong chi phí hạng mục còn lại của gói thầu.

Cho tôi hỏi, trong trường hợp hợp đồng tư vấn trọn gói này, nếu bên mời thầu hiệu chỉnh sai số tài chính và loại nhà thầu vì vượt giá gói thầu có phù hợp với quy định của pháp luật về đấu thầu hay không?

Bộ Kế hoạch và Đầu tư trả lời vấn đề này như sau:

Điểm b, Khoản 1, Điều 62 Luật Đấu thầu quy định khi áp dụng hợp đồng trọn gói, giá gói thầu để làm căn cứ xét duyệt trúng thầu phải bao gồm cả chi phí cho các yếu tố rủi ro có thể xảy ra trong quá trình thực hiện hợp đồng, chi phí dự phòng trượt giá. Giá dự thầu phải bao gồm tất cả các chi phí cho các yếu tố rủi ro và chi phí trượt giá có thể xảy ra trong quá trình thực hiện hợp đồng.

Khoản 1, Điều 15 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP của Chính phủ quy định việc đánh giá hồ sơ dự thầu phải căn cứ vào tiêu chuẩn đánh giá hồ sơ dự thầu và các yêu cầu khác trong hồ sơ mời thầu, căn cứ vào hồ sơ dự thầu đã nộp, các tài liệu giải thích, làm rõ hồ sơ dự thầu của nhà thầu để bảo đảm lựa chọn được nhà thầu có đủ năng lực và kinh nghiệm, có giải pháp khả thi để thực hiện gói thầu.

Theo đó, việc đánh giá E-HSDT phải tuân thủ theo quy định nêu trên và thuộc trách nhiệm của tổ chuyên gia, bên mời thầu.

Thanh toán chi phí hạng mục chung trong hợp đồng trọn gói cho nhà thầu nhỏ
Theo quy định tại Luật Đấu thầu, hợp đồng trọn gói là hợp đồng có giá cố định trong suốt thời gian thực hiện đối với toàn bộ nội dung...
Bình luận bài viết này
Xem thêm trên Báo Đầu Tư