Xử lý ra sao khi bảng giá dự thầu không thống nhất?
Theo quy định, việc đánh giá hồ sơ dự thầu căn cứ vào hồ sơ dự thầu đã nộp, các tài liệu giải thích, làm rõ hồ sơ dự thầu của nhà thầu để bảo đảm lựa chọn được nhà thầu có đủ năng lực và kinh nghiệm, có giải pháp khả thi để thực hiện gói thầu.
Ảnh minh họa. Nguồn: Internet
Ảnh minh họa. Nguồn: Internet

Độc giả Lý Hải Phong (tỉnh Bình Dương) đặt câu hỏi như sau: 

Trong quá trình đánh giá hồ sơ dự thầu của nhà thầu, tổ chuyên gia gặp tình huống đấu thầu và xử lý như sau: Đơn giá dự thầu của nhà thầu (phần số và phần chữ) có giá trị giống với giá trị ghi trong bảng tổng hợp giá dự thầu (bảng tổng hợp chỉ ghi giá trị bằng số, không yêu cầu đọc tên số tiền bằng chữ) và giống luôn phần chữ và phần số trong bảng chào giá chi tiết cho các mặt hàng nhà thầu tham dự. Nhưng trong bảng chào giá chi tiết các mặt hàng nhà thầu tham dự thì có tổng giá trị lại lớn hơn giá trị ghi trong đơn dự thầu và giá trị ghi bảng tổng hợp giá dự thầu.

Ví dụ: Đơn dự thầu nhà thầu ghi 50 triệu đồng. Bảng tổng hợp giá dự thầu nhà thầu ghi 50 triệu đồng. Phần tổng hợp của bảng giá chi tiết các mặt hàng dự thầu nhà thầu ghi 50 triệu đồng. Nhưng phần tổng hợp giá trị của bảng giá chi tiết các mặt hàng dự thầu Nhà thầu lại ghi 55 triệu đồng (nếu đúng thì chỗ này phải là 50 triệu đồng theo đơn dự thầu). Tổ chuyên gia đã kiểm tra cẩn thận (số lượng, đơn giá, thành tiền và tổng số tiền) trên bảng giá chi tiết các mặt hàng dự thầu nhà thầu nộp trong hồ sơ dự thầu của nhà thầu thì cũng cho kết quả tổng giá trị là 55 triệu đồng.

Tổ chuyên gia giải quyết như sau: Theo Khoản 3, Điều 17; Điểm b, Khoản 2, Điều 18 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP ngày 26/6/2014 của Chính phủ, tổ chuyên gia đã lấy giá tiền trong đơn dự thầu và bảng tổng hợp giá dự thầu làm căn cứ sửa lỗi hiệu chỉnh và đánh giá và gửi công văn cho nhà thầu yêu cầu nhà thầu điều chỉnh trong bảng chào giá chi tiết cho các mặt hàng nhà thầu tham dự; đơn dự thầu vẫn đánh giá hợp lệ.

Tôi xin hỏi, cách xử lý tình huống của tổ chuyên gia nêu trên có đúng theo quy định Luật Đấu thầu không? Nếu không, xin cho hướng giải quyết tình huống này để thuận tiện cho việc đánh giá hồ sơ dự thầu của các gói thầu sau này.

Bộ Kế hoạch và Đầu tư trả lời vấn đề này như sau:

Khoản 1, Điều 15 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP của Chính phủ quy định việc đánh giá hồ sơ dự thầu phải căn cứ vào tiêu chuẩn đánh giá hồ sơ dự thầu và các yêu cầu khác trong hồ sơ mời thầu, căn cứ vào hồ sơ dự thầu đã nộp, các tài liệu giải thích, làm rõ hồ sơ dự thầu của nhà thầu để bảo đảm lựa chọn được nhà thầu có đủ năng lực và kinh nghiệm, có giải pháp khả thi để thực hiện gói thầu.

Theo hướng dẫn tại ghi chú (1) Khoản 4.2, Mục 4, Chương III Mẫu hồ sơ mời thầu mua sắm hàng hóa ban hành kèm theo Thông tư số 05/2015/TT-BKHĐT ngày 16/6/2015 của Bộ Kế hoạch và Đầu tư thì nếu có sai sót khi cộng các khoản tiền để ra tổng số tiền thì sẽ sửa lại tổng số tiền theo các khoản tiền.

Đối với vấn đề của ông Phong, việc đánh giá hồ sơ dự thầu được thực hiện theo quy định nêu trên. Theo đó, việc sửa lỗi số học được thực hiện theo bảng chào giá chi tiết trong hồ sơ dự thầu của nhà thầu.

Anh Ngọc

Bình luận của bạn về bài viết...