Tính chi phí dự phòng đối với gói thầu có thời gian thực hiện ngắn
Theo quy định tại Thông tư số 10/2015/TT-BKHĐT, đối với các gói thầu có thời gian thực hiện hợp đồng ngắn, không phát sinh rủi ro, trượt giá thì chi phí dự phòng được tính bằng không.
Ảnh minh hoạ. Nguồn: Internet
Ảnh minh hoạ. Nguồn: Internet

Độc giả Nguyễn Minh Trung - tỉnh Tuyên Quang đặt câu hỏi như sau: Tôi đang lập hồ sơ mời thầu, gói thầu có quy mô nhỏ, hình thức hợp đồng trọn gói, thời gian thực hiện hợp đồng là 7 tháng.

Theo tôi tham khảo hướng dẫn tại Khoản 2, Điều 5 Thông tư số 10/2015/TT-BKHĐT ngày 26/10/2015 của Bộ Kế hoạch và Đầu tư, trường hợp gói thầu có thời gian thực hiện hợp đồng ngắn, không phát sinh rủi ro, trượt giá thì chi phí dự phòng được tính bằng không.

Vậy, thời gian thực hiện hợp đồng ngắn cụ thể tối thiểu là bao nhiêu ngày? Quy định tại văn bản nào?

Bộ Kế hoạch và Đầu tư trả lời vấn đề này như sau:

Theo quy định tại Khoản 2, Điều 5 Thông tư số 10/2015/TT-BKHĐT ngày 26/10/2015 của Bộ Kế hoạch và Đầu tư, đối với các gói thầu có thời gian thực hiện hợp đồng ngắn, không phát sinh rủi ro, trượt giá thì chi phí dự phòng được tính bằng không.

Chi phí dự phòng do chủ đầu tư xác định theo tính chất từng gói thầu nhưng không được vượt mức tối đa do pháp luật chuyên ngành quy định. Giá gói thầu được cập nhật trong thời hạn 28 ngày trước ngày mở thầu nếu cần thiết.

Đối với trường hợp của ông Trung, chủ đầu tư chịu trách nhiệm xác định gói thầu có thời gian thực hiện hợp đồng ngắn theo quy định tại Khoản 2, Điều 5 Thông tư số 10/2015/TT-BKHĐT nêu trên hay không.

Anh Ngọc

Bình luận của bạn về bài viết...