Quản lý dự án sử dụng nguồn vốn sự nghiệp có tính chất đầu tư
Theo quy định, dự án nguồn vốn sự nghiệp không được cấp mã quan hệ ngân sách.
Ảnh minh hoạ. Nguồn: Internet
Ảnh minh hoạ. Nguồn: Internet

Độc giả Đỗ Hồng Long - tỉnh Quảng Ngãi đặt câu hỏi như sau: Tôi công tác tại Phòng Tài chính - Kế hoạch huyện đề nghị cơ quan chức năng hướng dẫn về thanh toán vốn đầu tư nguồn ngân sách địa phương như sau: Về cấp vốn hỗ trợ cho các đơn vị: UBND huyện quyết định đầu tư 1 nhà xe của Bệnh viện đa khoa huyện; Chủ đầu tư là Bệnh viện Đa khoa huyện; UBND huyện phê duyệt đầu tư khoảng 100 triệu đồng; Bệnh viện đa khoa huyện mở mã số dự án đầu tư tại Sở Tài chính.

Hiện nay UBND huyện đã ban hành quyết định phê duyệt quyết toán vốn đầu tư xây dựng cơ bản hoàn thành với số tiền 99,4 triệu đồng. Bệnh viện Đa khoa huyện là đơn vị dự toán cấp 2 trực thuộc Sở Y tế tỉnh quản lý từ kinh phí đến biên chế con người. Vậy, Phòng Tài chính - Kế hoạch huyện cấp vốn thanh toán cho công trình này như thế nào?

Về cấp vốn sự nghiệp giáo dục có tính chất đầu tư: UBND huyện trích nguồn vốn sự nghiệp giáo dục và đào tạo năm 2016 để đầu tư thêm một số hạng mục của Trường Mầm non nhằm hoàn thiện để đạt chuẩn Quốc gia mức độ 1 gồm xây nhà bếp ăn, khu thể chất… tổng mức đầu tư 2,5 tỷ đồng (vốn này trích từ tổng vốn sự nghiệp giáo dục và đào tạo năm 2016 là 120 tỷ đồng). Chủ đầu tư là Ban Quản lý các dự án đầu tư và xây dựng huyện. Công trình thực hiện đầy đủ quy định như phê duyệt Báo cáo kinh tế kỹ thuật; Phê duyệt Kế hoạch lựa chọn nhà thầu; Đấu thầu; Phiếu giá; Quyết định phê duyệt quyết toán dự án hoàn thành với tổng giá trị 2,364 triệu đồng.

Vậy, Công trình này có phải mở mã số dự án đầu tư không? Do đây là vốn sự nghiệp giáo dục có tính chất đầu tư. Nếu mở hoặc không mở mã số dự án đầu tư thì văn bản nào quy định? Phòng Tài chính - Kế hoạch cấp vốn cho công trình này như thế nào? Cấp vốn qua mã số dự án đầu tư công trình hay cấp bằng dự toán cho Ban quản lý các dự án đầu tư và xây dựng huyện?

Kho bạc Nhà nước Việt Nam trả lời vấn đề này như sau:

Theo nội dung ông Long nêu, dự án được bố trí kế hoạch vốn đầu tư từ nguồn ngân sách cấp huyện thuộc phạm vi điều chỉnh của Thông tư số 08/2016/TT-BTC ngày 18/1/2016 của Bộ Tài chính quy định về quản lý, thanh toán vốn đầu tư sử dụng nguồn vốn ngân sách Nhà nước và Thông tư số 108/2016/TT-BTC ngày 30/6/2016 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 108/2016/TT-BTC ngày 18/1/2016 về quản lý, thanh toán vốn đầu tư sử dụng nguồn vốn ngân sách Nhà nước nên việc thực hiện, quản lý, thanh toán vốn đầu tư cho dự án thực hiện theo quy định tại các Thông tư nêu trên.

Dự án nguồn vốn sự nghiệp không được cấp mã quan hệ ngân sách

Theo quy định tại Khoản 6, Điều 3 Thông tư số 185/2015/TT-BTC ngày 17/11/2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn đăng ký, cấp và sử dụng mã đơn vị có quan hệ ngân sách thì dự án đầu tư (dự án) được cấp mã quan hệ ngân sách là các dự án nằm trong kế hoạch vốn đầu tư thuộc nguồn vốn ngân sách Nhà nước, vốn Trái phiếu Chính phủ, vốn đối ứng cho các dự án hỗ trợ phát triển chính thức (ODA) được Nhà nước giao hàng năm. Kế hoạch vốn đầu tư bao gồm vốn chuẩn bị đầu tư, vốn thực hiện đầu tư.

Dự án ông Long nêu thuộc nguồn vốn sự nghiệp có tính chất đầu tư nên không phải các dự án đầu tư nằm trong kế hoạch vốn đầu tư, không thuộc đối tượng cấp mã quan hệ ngân sách.

Theo quy định tại Khoản 1, Điều 1 Thông tư số 39/2016/TT-BTC ngày 1/3/2016 của Bộ Tài chính quy định: "Vốn sự nghiệp có tính chất đầu tư theo quy định tại Khoản 1.1 Điều này là các Khoản chi từ nguồn kinh phí thường xuyên, kinh phí sự nghiệp cho sửa chữa, cải tạo, mở rộng, xây dựng mới các hạng Mục công trình, nâng cấp cơ sở vật chất hiện có của cơ quan đơn vị hành chính sự nghiệp nhằm phục hồi hoặc tăng giá trị tài sản cố định".

Như vậy, nguồn kinh phí sự nghiệp có tính chất đầu tư được cấp trong dự toán chi thường xuyên chung của Trường mầm non, không giao riêng dự toán cho các đơn vị khác thực hiện. Việc UBND huyện giao cho Ban Quản lý các dự án đầu tư và xây dựng huyện làm chủ đầu tư đối với dự án có nguồn vốn sự nghiệp có tính chất đầu tư thì cần xem xét cơ sở pháp lý để đảm bảo thực hiện theo đúng quy định

Đề nghị ông liên hệ với Kho bạc Nhà nước nơi mở tài khoản để được hướng dẫn cụ thể.

Anh Ngọc

Bình luận của bạn về bài viết...